Đăng lại tin tức- vi phạm hay không vi phạm?

      Đăng lại tin tức có vi phạm sở hữu trí tuệ hay không? Đây có là một đối tượng của pháp luật sở hữu trí tuệ hay không? Và nếu đăng lại tin tức thì có bị xem là sai phạm. Bởi luật sở hữu trí tuệ quy định và bảo vệ những giá trị thiên về thành quả lao động sáng tạo bằng trí óc của con người. Liên quan đến câu hỏi này, một thực tế có thể bắt gặp là khi xuất hiện bất cứ một thông tin mới mẻ nào đó, ngay lập tức sẽ có hàng loạt tờ báo phát hành với nội dung hoàn toàn giống nhau. Vậy đó có được xem là “ăn cắp” thành quả lao động sáng tạo của người khác hay không.

       Cũng có những trường hợp, các báo kiện nhau vì đưa tin lại. Tuy nhiên, rất khó để xác định có được xem là vi phạm hay không. Bởi lẽ, những tin tức thời sự thuần túy, mang tính chất đưa tin không sáng tạo thì sẽ không thuộc phạm vi bảo hộ của pháp luật sở hữu trí tuệ. Việc đăng lại tin tức thời sự không bóp méo hoặc làm sai sự thật khách quan. Hơn nữa căn cứ vào các Điều 15; 21 và Nghị định 100/2006/NĐ – CP cũng nói rõ những đối tượng này không thuộc phạm vi bảo hộ.

        Nếu căn cứ theo pháp luật, thì trong trường hợp này chỉ đưa tin không có sáng tạo sẽ không bị xem là vi phạm.

Liên hệ 0978938505 (Mr.Tiên) hoặc Email: luatsubanquyen@gmail.com để được tư vấn cụ thể!!!

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *